[Mái ấm] Trung tâm khiếm thính Thuận An - Bình Dương
lunglangthankiem nhắn với TTYT: cả nhà ơi cùng nhau nuôi heo nhé, heo càng béo càng nhiều niềm vui cho trẻ em Bình Phướctide nhắn với TTYT: Hè này chúng ta không làm gì hả cả nhàhoahong39 nhắn với chị em TTYT: gửi lời chúc tốt đẹp nhất đến chị em. Ngày 8/3 thật vui nhé chị em;)Tiểu Hầu Nhi nhắn với Hội TTYT <3: Trời se se lạnh rồi, sẽ khô hơn 1 chút nữa. Cả nhà nhớ chú ý giữ gìn sức khỏe và "rung nhan" để chuẩn bị "đại náo" XYT nha ^_^ Hun mỗi người 1 cái! moahhhh :*Chichi nhắn với HEO HEO HEO ........: Nào mình cùng nuôi heo .........nhà nhà cùng nuôi heo ............moon nhắn với Cả nhà: Nhà nhà nuôi heo, người người nuôi heo! Cùng chia sẻ kinh nghiệm và thủ đoạn vỗ béo heo yêu thương nào <3Chichi nhắn với TTYT: Thời gian đang đếm ngược từng giờ , mong rằng chúng ta sẽ có một chuyến đi thật vui và ý nghĩa,cố lên nào mọi người ơi,..Vụ Bổn ơi ! chờ nhétide nhắn với TTYT: Chúc mọi người có chuyến đi an toàn và tốt đẹp nhé,uhmoa!!!ivenle nhắn với TTYT: Đã biết là quy luật hợp tan... chuyện gì cũng đều tới lúc của nó... Tùy Duyên thôi TTYT ơi...bonchen nhắn với chuogn trình: em có một mớ đồ mang củ.nhưng không biết gởi đến làm sao

Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: Trung tâm khiếm thính Thuận An - Bình Dương

Sống để sẻ chia Avatar của KendyDat
    Họ tên
    Võ Văn Đạt

Trung tâm khiếm thính Thuận An - Bình Dương

Trung tâm khiếm thính Thuận An được thành lập vào những năm 1886 bởi người Pháp, đến năm 1903 được chuyển giao lại cho người Việt. Là một trong những trung tâm có lịch sử lâu đời của cả nước.

Hiện trung tâm có khoảng 370 em, trong đó có hơn 100 em ở bán trú. Trong số đó, có khoảng 279 em dưới 15 tuổi, trường hợp can thiệp sớm nhất là hơn 1 tuổi.

Cả trung tâm có tất cả 66 nhân viên bao gồm 45 thầy cô, 2 y tá, 9 sơ phụ trách, còn lại là bảo vệ và các cô cấp dưỡng v.v...

Ngoài việc nuôi dưỡng và đào tạo các em khiếm thính trung tâm còn đào tạo một lượng lớn giáo viên cho các trường khiếm thính trong cả nước.

Để các em có thể theo kịp chương trình chuẩn tiểu học của Bộ giáo dục các sơ đã chủ động biên soạn bộ sách Môi trường xung quanh theo chương trình mẫu giáo nhằm giúp các em có thể theo kịp khi bắt đầu chương trình tiểu học, bộ sách gồm 3 tập theo các cấp mầm, chồi, lá. Trước đây do không có kinh phí trung tâm chỉ có thể photo sách trắng đen cho các em học, điều này ảnh hưởng phần nào đến kết quả học tập của các em. Sau này khi tìm được nguồn tài trợ cho bộ sách, trung tâm đã có thể in màu sách để giúp các em có thể tiếp thu bài học một cách tốt nhất. Hiện nay các sơ đang chỉnh sửa hoàn thiện bộ sách để chuẩn bị cho năm học mới. Bên cạnh đó, các sơ cũng đang tìm kiếm nguồn kinh phí tài trợ để có thể tiếp tục in mới bộ sách này.

Điều đặc biệt là các tài liệu được trung tâm biên soạn được các sơ chia sẻ với các trường khiếm thính khác khi các trường có nhu cầu tham khảo.

Nhằm nâng cao chất lượng dạy và học các sơ đã cố gắng trang bị cho mỗi lớp 1 màn hình điện tử để các em có thể học bằng giáo án điện tử. Hiện tại 4 lớp cấp 2 của trung tâm đã được trang bị 4 màn hình 30inch.

Một trong những điều trăn trở hiện nay của trung tâm là làm cách nào có thể mua được bản quyền của chương trình giáo án điện tử, để hỗ trợ các thầy cô và các sơ trong việc giúp các em có thể theo kịp bài giảng. Bốn triệu không phải số tiền lớn với nhiều người nhưng cũng không hề nhỏ với các sơ. Dù đã cố gắng tìm kiếm nhưng hiện nay các sơ vẫn chưa tìm được nguồn hỗ trợ để mua phần mềm này.

Với một số lượng học sinh quá lớn trung tâm thường xuyên phải dự trữ một lượng lớn vở và bút viết để đáp ứng nhu cầu của các em, vì thế với trung tâm dù chỉ là 2 – 3 quyển vở được giúp đỡ cũng là rất quý.

Với số tiền 400.000đ/tháng/em (trong đó ngân sách nhà nước hỗ trợ 100.000đ, còn lại do phụ huynh đóng). Các sơ luôn phải xoay sở để có thể lo cho các em có những bữa ăn dù không thịnh soạn nhưng luôn đủ dinh dưỡng và hợp vệ sinh.

Các loại thực phẩm cung cấp cho trung tâm luôn phải là loại sạch và tươi sống, ngay cả nguồn nước đang sử dụng cũng được kiểm tra 3 tháng 1 lần tại viện Pasteur.

Mặc dù các sơ đã cố gắng rất nhiều để có thể giúp các em sớm hòa nhập với cộng đồng, nhưng bên cạnh đó vẫn còn rất nhiều khó khăn cần được xã hội quan tâm giúp đỡ.

Địa chỉ:- Số B43 khu phố Bình Ðức, thị trấn Lái Thiêu, Huyện Thuận An, Tỉnh Bình Dương
    - Điện thoại: 0650 743007

Hội tình nguyện Chung tay vì cộng đồng

►Các bài viết hay khác cùng chủ đề:

Lần sửa cuối bởi KendyDat; 08-04-2012 lúc 11:15 PM
    [N]: Võ Văn Đạt
    [E]: vovandat@gmail.com
    [P]: 0933 094 944
    Muốn ăn ngon thì phải lao động...
    Muốn mặc đẹp thì phải có tiền...
    Và muốn có giấc ngủ ngon thì phải để tâm hồn được thanh thản... (Franklin)

2. Có 4 thành viên đã "Cảm ơn" KendyDat cho bài viết thú vị này:

Ca_g™ (06-04-2012), ivenle (06-04-2012), lonely.death1991 (08-04-2012), Mr.Khang (11-04-2012)

Trưởng Hội Avatar của ivenle
    Họ tên
    Lê Trương Thanh Tiến
    Các em và các sour ở đây rất nhiệt tình... nếu bạn nào đam mê Ngôn ngữ ký hiệu thì sẽ được các em chỉ nhiệt tình

"Làm một ngọn nến nghĩa là phải cháy hết mình.
    Làm một con người nghĩa là phải sống bằng cả những khát khao.
    Nếu bạn có một đôi mắt, một đôi tay, một trái tim,
    Hãy để đôi mắt được nhìn rõ điều hay lẽ phải, đôi tay được lao động miệt mài
    Và trái tim được cho nhận yêu thương đến nhịp đập cuối cùng..."

Khách đọc bài thấy hay thì nhấn THANKS nha!

4. Có 3 thành viên đã "Cảm ơn" ivenle cho bài viết thú vị này:

Ca_g™ (06-04-2012), KendyDat (06-04-2012), lonely.death1991 (08-04-2012)

Mới chào đời Avatar của lonely.death1991
    Họ tên
    Trần Văn Quyết
    Bên Đội CTXH khoa em cũng có làm gia sư tình nguyện cho mấy em nhỏ khiếm thị ở mái ấm Nhật Hồng, Q.1. Hj, em cũng phụ trách việc này được mấy tháng rồi chuyển giao cho mấy em khoá dưới. Đội em phụ trách mái ấm này hơn 1 năm rồi. Đi dạy học trẻ khiếm thi cũng vui lắm!

6. Có 3 thành viên đã "Cảm ơn" lonely.death1991 cho bài viết thú vị này:

ivenle (10-04-2012), KendyDat (08-04-2012), Mr.Khang (11-04-2012)

Thông tin chủ đề